Top 6 # Uống Thuốc Panadol Extra Quá Liều Xem Nhiều Nhất, Mới Nhất 3/2023 # Top Trend | Visuantoancuaban.com

Panadol Extra Là Thuốc Gì? Liều Dùng Và Công Dụng?

Panadol Extra được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Sanofi Việt Nam – VIỆT NAM, thuốc được bào chế dưới dạng viên nén chứa trong hộp 15 vỉ, mỗi vỉ chứa 12 viên.

Panadol Extra có thành phần chính là Paracetamol hàm lượng 500mg và Cafein hàm lượng 65mg cùng với tá dược vừa đủ 1 viên.

Panadol Extra hiện nay có bán ở nhiều nhà thuốc, quầy thuốc hoặc các trung tâm y tế. Người mua có thể mua thuốc trực tuyến hoặc mua tại các địa chỉ bán thuốc với mức giá thay đổi khác nhau tùy từng đơn vị bán thuốc.

Tuy nhiên người mua nên lựa chọn những cơ sở bán thuốc uy tín để mua được thuốc với chất lượng và giá cả hợp lí.

Panadol Extra có giá khoảng 175.000đ/hộp 15 vỉ x 12 viên nén.

Paracetamol là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt không có cấu trúc Steroid. Cơ chế tác dụng của Paracetamol là:

Với các thể đau vừa và nhẹ, thuốc có tác dụng làm tăng ngưỡng đáp ứng của các neuron thần kinh, ức chế sự dẫn truyền xung động thần kinh cảm giác đau từ ngoại vi về thần kinh trung ương, nên giảm các ý thức về cảm giác đau. Nên thuốc có tác dụng giảm đau hiệu quả trong các trường hợp đau vừa và nhẹ.

Ngoài ra Paracetamol còn ức chế trung tâm điều nhiệt vùng dưới đồi, tăng giãn mạch ngoại vi, tỏa nhiệt, và hạ nhiệt cho cơ thể. Tuy nhiên tác dụng hạ nhiệt thường không thể hiện trên những người không có sốt.

Tuy nhiên Paracetamol không chữa tận gốc nguyên nhân mà chỉ có tác dụng làm giảm các triệu chứng trong các phản ứng của cơ thể chống lại các tác nhân lạ. vì thế không được lạm dụng thuốc trong trường hợp cấp tính mà không rõ nguyên nhân.

Cafein tác dụng theo cơ chế: kéo dài thời gian tồn tại và tăng cao nồng độ AMPv trong tế bào bằng cách ức chế cạnh tranh với phosphodiesterase do đó ức chế phân huỷ. Từ đó làm tăng nồng độ calci nội bào, tăng dẫn truyền thần kinh, tăng hoạt động của cơ, tăng chuyển hoá,…

Trên thần kinh trung ương: ưu tiên tác động trên vỏ não làm tăng hưng phấn, giảm mệt mỏi, quên cảm giác đau, từ đó làm tăng minh mẫn và nâng cao hiệu quả làm việc.

Tuần hoàn: Cafein kích thích tim đập nhanh, mạnh, từ đó tăng cung lượng tim.

Hô hấp: kích thích trung tâm hô hấp. Khi trung tâm hô hấp bị ức chế, tác dụng trở nên rõ hơn.

Tiêu hoá: làm giảm nhu động ruột, tăng tiết dịch vị, gây táo bón.

Cơ trơn: giãn cơ trơn mạch máu, cơ trơn các tạng, tác dụng này càng rõ khi có tình trạng co thắt cơ trơn.

Thận: giãn mạch thận, tăng thải Na+, tăng thể tích nước tiểu, nên có tác dụng lợi tiểu.

Sự phối hợp Cafein với Paracetamol vừa hỗ trợ tác dụng giảm đau của Paracetamol, vừa tăng cường khả năng hoạt động, giảm mệt mỏi, tăng cường sự kích thích và hưng phấn thần kinh, tăng cường sự tỉnh táo và khả năng tập trung làm việc.

Thuốc có công dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả nên thuốc được chỉ định của yếu trong giảm đau nhanh chóng và hữu hiệu các chứng đau vừa và nhẹ như nhức đầu, đau răng, đau nhức xương khớp, đau bụng kinh, đau do căng cơ, chấn thương, , các trường hợp có tăng thân nhiệt như cảm sốt, sốt xuất huyết, sốt mọc răng ở trẻ, sốt sau khi tiêm vaccine,… đồng thời làm giảm mệt mỏi.

Cách dùng: thuốc được bào chế dạng viên nén bao phim nên được chỉ định dùng theo đường uống nguyên viên với nước sau ăn hoặc cách xa bữa ăn.

Liều dùng: thay đổi theo đối tượng và mục đích dùng thuốc.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 đến 2 viên 1 lần, ngày uống 1 đến 4 lần cách nhau ít nhất 4 giờ. Không dùng quá 8 viên 1 ngày.

Trẻ em dưới 12 tuổi: uống 1 viên 1 lần, ngày uống 1 đến 4 lần, các lần cách nhau ít nhất 6 giờ. Không uống quá 4 viên 1 ngày.

Liều dùng có thể thay đổi theo chỉ định của bác sĩ.

Ở liều thông thường, thuốc ít gây ra tác dụng phụ. Các tác dụng không mong muốn có thể gặp trong quá trình dùng thuốc là:

tiêu hóa: rối loạn tiêu hóa, chán ăn, sợ mỡ, đau bụng, buồn nôn, nôn, giảm nhu động ruột, táo bón.

Thần kinh: kích động, thay đổi nhân cách, mất ngủ.

Tim mạch: kích thích co bóp cơ tim, tăng cường hoạt động của tim, tăng huyết áp.

Hô hấp: kích thích tăng hô hấp.

Máu: giảm huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.

Thận: suy thận nếu dùng kéo dài.

Chuyển hóa: tăng đường huyết và lipid huyết.

Khi dùng thường xuyên và kéo dài có thể bị lệ thuộc thuốc.

Đôi khi có phản ứng dị ứng với các biểu hiện ban đỏ trên da, mẩn ngứa.

Ở liều cao, do cơ chế paracetamol chuyển hóa ở gan bởi CYP450 sinh ra NAPQI có tính oxy hóa mạnh, tấn công tế bào gan , nếu như ở liều điều trị gan có khả năng sinh ra các men có tính khử phản ứng với NAPQI. Nhưng trong trường hợp liều cao paracetamol, các men này có hạn, việc sản xuất ra các men này cần có thời gian, do đó không đủ lượng men bảo vệ gan, chúng tấn công gan làm cho gan bị tổn thương có thể gây ra suy gan cấp trong một số trường hợp.

Khi dùng thuốc, bệnh nhân có thể tham khảo ý kiến của bác sĩ/dược sĩ về các tác dụng phụ có thể gặp của thuốc để nhận diện và phòng tránh.

Trong quá trình dùng thuốc, nếu gặp bất kì tác dụng phụ nào cần thông báo ngay cho bác sĩ điều trị để có hướng xử trí phù hợp.

Đối với những bệnh nhân dị ứng với bất kì thành phần nào của thuốc và tá dược.

Đối với những bệnh nhân có bệnh về gan như viêm gan, suy gan, xơ gan,…

Đối với bệnh nhân suy giảm chức năng thận nặng, viêm thận kẽ, suy thận mạn.

Đối với những bệnh nhân đang có cơn gout cấp.

Đối với những bệnh nhân có tiền sử nghiện rượu.

Đối với những bệnh nhân đau bụng không rõ nguyên nhân.

Để biết mình có khả năng sử dụng thuốc hay không cần cung cấp cho bác sĩ điều trị những tình trạng bệnh lí đang gặp phải để có hướng chỉ định hợp lí tránh các bất lợi không mong muốn trong quá trình điều trị.

Chú ý: cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, không dùng quá liều lượng đã khuyến cáo, khi sử dụng thuốc nhưng các triệu chứng đau và sốt không thuyên giảm hoặc kéo dài trên 5 ngày cần ngừng thuốc và thông báo cho bác sĩ điều trị.

Đối với các bệnh nhân có nguy cơ bị gout do tăng acid uric máu.

Đối với bệnh nhân có suy gan, thận.

Đối với những bệnh nhân có tiểu đường, loãng xương.

Đối với bệnh nhân có ưu năng tuyến giáp.

Đối với bệnh nhân có viêm loét dạ dày tá tràng tiến triển.

Đối với phụ nữ có thai và cho con bú: vì thuốc có khả năng đi qua hàng rào nhau thai và hàng rào tế bào biểu mô tuyến vú nên thuốc có khả năng có mặt với lượng nhỏ trong máu thai nhi và trong sữa mẹ. Tuy nhiên trong một số trường hợp bắt buộc cần cân nhắc giữa lợi ích cho mẹ và nguy cơ cho con trong việc sử dụng thuốc.

Đối với người già: thận trọng, chỉnh liều thích hợp vì người già thường dùng nhiều loại thuốc và rất nhạy cảm với tác dụng chính và tác dụng không mong muốn của thuốc do dung nạp kém và cơ chế điều hòa cân bằng hằng định nội môi giảm.

Tương tác thuốc có thể gây ra các tác dụng bất lợi cho thuốc điều trị như ảnh hưởng về tác dụng điều trị hay làm tăng các tác dụng không mong muốn, vì vậy người bệnh cần liệt kê những thuốc kê toa hoặc không kê toa cung cấp cho bác sĩ để tránh các tương tác bất lợi.

Một số tương tác thuốc thường gặp như:

Không phối hợp với các thuốc làm tăng chuyển hóa qua gan như Phenobarbital, carbamazepin, rifampicin,…

Không phối hợp với các thuốc kích thích thần kinh cùng nhóm khác.

Không phối hợp với các thuốc điều trị tăng huyết áp do làm giảm tác dụng của thuốc.

Không phối hợp với các thuốc điều trị tiêu chảy do hiệp đồng tác dụng.

Không phối hợp với các thuốc chuyển hóa tạo sản phẩm chuyển hóa gây độc cho gan như isoniazid,…

Không phối hợp với các thuốc khác trong thành phần có chứa paracetamol và các thuốc giảm đau nhóm NSAIDs khác.

Có thể phối hợp với các thuốc kháng Histamin H1, và 1 số kháng sinh trong nhiễm khuẩn đường hô hấp trên.

Phối hợp với chế độ ăn hợp lý.

Không dùng thuốc cùng với rượu hay các đồ uống có cồn, trong quá trình dùng thuốc cần tránh uống rượu và đồ uống có cồn để hạn chế nguy cơ gây tổn thương gan.

Để tìm hiểu thêm về các tương tác thuốc thường gặp có thể tham khảo ý kiến tư vấn của bác sĩ/dược sĩ.

Cần liệt kê những thuốc đang sử dụng cung cấp cho bác sĩ để tránh những tương tác bất lợi.

Quên liều: uống sớm nhất có thể sau quên, nếu đã gần đến liều sau thì bỏ liều đó uống liều kế tiếp như bình thường, không uống thuốc bù liều trước vào liều kế tiếp tránh quá liều.

Tham khảo ý kiến tư vấn của bác sĩ/dược sĩ khi có thắc mắc về thuốc cũng như cách dùng thuốc.

Panadol Extra With Optizorb Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng

Tác giả: Quang Thuận

Tên hoạt chất: Paracetamol, caffein

Tên biệt dược: Panadol Extra with Optizorb

Tên hoạt chất: Panadol Extra with Optizorb Thương hiệu:Panadol Extra with Optizorb và panadol-extra-with-optizorb.

Tác dụng của thuốc Panadol Extra with Optizorb Tác dụng của thuốc Panadol Extra with Optizorb là gì?

Panadol Extra with Optizorb chứa Paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và Caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Panadol Extra with Optizorb có hiệu quả trong việc điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ Sốt bao gồm:

Liều dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc. Liều dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb cho người lớn như thế nào? Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

Nên dùng 500mg paracetamol/65mg caffeine đến 1000mg paracetamol/130mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4-6 giờ nếu cần

Liều tối đa hàng ngày: 4000mg/520mg (paracetamol/caffeine)

Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ

Liều dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb cho trẻ em như thế nào?

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Cách dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb Bạn nên dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb như thế nào?

Bạn dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb theo đường uống và theo liều chỉ định. Không dùng quá liều và không dùng thuốc thường xuyên hơn 4 giờ. Bạn nên sử dụng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả điều trị. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nguyên tắc chung khi dùng thuốc này là chỉ uống khi cần thiết, khoảng cách giữa 2 liều tối thiểu là 4 giờ. Nếu bạn không chắc chắn nên làm gì, hãy hỏi ý kiến từ bác sĩ hoặc dược sĩ.

Tác dụng phụ của thuốc Panadol Extra with Optizorb Bạn có thể gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb?

Bạn có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc này và khi đó bạn nên ngưng sử dụng ngay lập tức:

Phản ứng dị ứng như phát ban da hoặc ngứa, đôi khi có vấn đề về hô hấp hay sưng môi, lưỡi, cổ họng hay mặt;

Phát ban hay bong da; loét miệng;

Có phản ứng về hô hấp;

Bị bầm tím hay chảy máu mà không rõ nguyên nhân.

Tuy nhiên, những tác dụng phụ này thường hiếm khi xảy ra.

Thận trọng/Cảnh báo khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb Trước khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb, bạn nên lưu ý những gì?

Bạn không nên dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol có thể dẫn đến tình trạng quá liều. Dùng quá liều paracetamol có thể gây ra suy gan, điều này có thể dẫn đến việc ghép gan hay tử vong.

Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này khi được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.

Các phản ứng phụ trên da mặc dù tỉ lệ mắc phải không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Bạn cần thông báo cho bác sĩ nếu thấy có triệu chứng bất thường nào.

Bạn cũng cần kiểm tra với bác sĩ trước khi dùng thuốc nếu:

Có vấn đề về gan hay thận

Nhẹ cân hay suy dinh dưỡng

Uống rượu thường xuyên

Có dấu hiệu nhiễm trùng nặng vì có thể làm tăng nguy cơ chuyển hóa axit trong máu.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật,…)

Không khuyến cáo dùng thuốc này cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.

Tương tác xảy ra với thuốc Panadol Extra with Optizorb Thuốc Panadol Extra with Optizorb có thể tương tác với những thuốc nào?

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Bạn không nên dùng thuốc này chung với các thuốc khác cũng chứa paracetamol. Uống quá nhiều paracetamol có thể gây tổn hại nghiêm trọng.

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Thuốc này có chứa caffein nên bạn cần tránh uống chung với các thức uống có chứa caffein như trà, cà phê, thức uống đóng hộp có caffein. Lượng caffein cao có thể gây ra khó ngủ, run và cảm giác khó chịu ở ngực do nhịp tim nhanh.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Panadol Extra with Optizorb?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc Panadol Extra with Optizorb Bạn nên bảo quản thuốc Panadol Extra with Optizorb như thế nào?

Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30ºC. Để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.

Dạng bào chế của thuốc Panadol Extra with Optizorb Thuốc Panadol Extra with Optizorb có dạng và hàm lượng như thế nào?

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có dạng viên nén bao phim màu trắng hoặc trắng ngà. Mỗi viên có chứa các hoạt chất chính như sau:

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn phương pháp hỗ trợ điều trị tốt nhất.

Bcare.vn không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Thuốc Panadol Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng &Amp; Giá Bán

Thuốc Panadol extra là gì?

Thuốc Panadol extra là Thuốc nhóm Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp có thành phần Acetaminophen, Caffeine. Thuốc sản xuất bởi Công ty liên doanh Dược phẩm Sanofi-Synthelabo Việt Nam lưu hành ở Việt Nam và được đăng ký với SĐK VNB-0891-03.

– Tên dược phẩm: Panadol extra

– Phân loại: Thuốc

– Số đăng ký: VNB-0891-03

– Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp

– Doanh nghiệp sản xuất: Công ty liên doanh Dược phẩm Sanofi-Synthelabo Việt Nam

Thành phần

Thuốc Panadol extra có chứa thành phần chính là Acetaminophen, Caffeine các hoạt chất khác và tá dược vừa đủ hàm lượng thuốc nhà cung sản xuất cung cấp.

Dạng thuốc và hàm lượng

– Dạng bào chế: Viên nén dài

– Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài

– Hàm lượng:

Cần xem kỹ dạng thuốc và hàm lượng ghi trên bao bì sản phẩm hoặc trong tờ hướng dẫn sử dụng để biết thông tin chính xác dạng thuốc và hàm lượng trong sản phẩm.

Tác dụng

Thuốc Panadol extra có tác dụng gì?

Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) là chất chuyển hoá có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin, tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

Tác dụng, công dụng Thuốc Panadol extra trong trường hợp khác

Mỗi loại dược phẩm sản xuất đều có tác dụng chính để điều trị một số bệnh lý hay tình trạng cụ thể. Chính gì vậy chỉ sử dụng Thuốc Panadol extra để điều trị các bênh lý hay tình trạng được quy định trong hướng dẫn sử dụng. Mặc dù Thuốc Panadol extra có thể có một số tác dụng khác không được liệt kê trên nhãn đã được phê duyệt bạn chỉ sử dụng Thuốc này để điều trị một số bệnh lý khác khi có chỉ định của bác sĩ.

Chỉ định

Đối tượng sử dụng Thuốc Panadol extra (dùng trong trường hợp nào)

Giảm các cơn đau nhẹ & cơn đau do: nhức đầu, nhức răng, đau nhức cơ, viêm xoang, đau nhức do thấp khớp, đau bụng kinh, cảm lạnh thông thường.

Chống chỉ định

Đối tượng không được dùng Thuốc Panadol extra

Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú. Không dùng hơn 10 ngày để giảm đau hoặc lâu hơn 3 ngày để hạ sốt trừ khi có sự hướng dẫn của bác sĩ. -Bệnh nhân mẫn cảm với paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc. -Bệnh nhân thiếu hụt men glucose-6-phosphate dehydrogenase. -Bệnh nhân suy gan nặng.

Liều lượng và cách dùng

Cách dùng Thuốc Panadol extra

Mỗi loại thuốc, dược phẩm sản xuất theo dạng khác nhau và có cách dùng khác nhau theo đường dùng. Các đường dùng thuốc thông thường phân theo dạng thuốc là: thuốc uống, thuốc tiêm, thuốc dùng ngoài và thuốc đặt. Đọc kỹ hướng dẫn cách dùng Thuốc Panadol extra ghi trên từ hướng dẫn sử dụng thuốc, không tự ý sử dụng thuốc theo đường dùng khác không ghi trên tờ hướng dẫn sử dụng Thuốc Panadol extra.

Liều lượng dùng Thuốc Panadol extra

Người lớn: 1-2 viên mỗi 6 giờ khi các triệu chứng kéo dài, không dùng quá 8 viên/ngày. Trẻ < 12 tuổi: sử dụng theo chỉ dẫn của bác sĩ.Các trường hợp trẻ nhỏ dưới 12 tuổi, nên dùng các chế phẩm chứa paracetamol với hàm lượng nhỏ hơn, dạng bột pha uống…Cách dùng:Uống thuốc với một cốc nước đầy.Có thể dùng với thức ăn hay không đều được.Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thầy thuốc chẩn đoán và điều trị.Không dùng paracetamol cho người bệnh sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn. Vì sốt có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng, sử dụng các thuốc hạ sốt có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.Quá liềuQuá liều chỉ xảy ra nếu dùng liều độc duy nhất trên 15 mg (30 viên) hoặc dùng liều cao liên tiếp trong nhiều ngày.Xử lý:Khi phát hiện bị quá liều paracetamol, có thể cho bệnh nhân uống than hoạt (50 g đối với người lớn, 1 g/kg cân nặng đối với trẻ nhỏ), hoặc tiến hành rửa ruột bệnh nhân ngay khi có thể (tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc). Sau đó đưa bệnh nhân tới bệnh viện để tiến hành các biện pháp hỗ trợ khác:- Kiểm tra nồng độ paracetamol trong huyết tương.- Nếu nồng độ paracetamol trong máu cao hơn mức cho phép thì phải tiêm tĩnh mạch hoặc uống N-acetylcystein trong vòng 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Khi uống, nên pha loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Bệnh nhân chỉ kết thúc điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.Sử dụng N-acetylcystein có thể xảy ra một số tác dụng phụ như: buồn nôn, tiều chảy, ban da… nhưng không cần ngưng thuốc. Trong trường hợp không có N-acetylcystein có thể dùng methionin.

Liều dùng Thuốc Panadol extra cho người lớn

Các quy định về liều dùng thuốc thường nhằm hướng dẫn cho đối tượng người lớn theo đường uống. Liều dùng các đường khác được quy định trong tờ hướng dẫn sử dụng. Không được tự ý thay đổi liều dùng thuốc khi chưa có ý kiến của bác sĩ, dược sĩ.

Liều dùng Thuốc Panadol extra cho cho trẻ em

Các khác biệt của trẻ em so với người lớn như dược động học, dược lực học, tác dụng phụ… đặc biệt trẻ em là đối tượng không được phép đem vào thử nghiệm lâm sàng trước khi cấp phép lưu hành thuốc mới. Chính vì vậy dùng thuốc cho đối tượng trẻ em này cần rất cẩn trọng ngay cả với những thuốc chưa được cảnh báo.

Quá liều, quên liều, khẩn cấp

Xử lý trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều

Trong các trường hợp khẩn cấp hoặc dùng quá liều có biểu hiện nguy hiểm cần gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến Cơ sở Y tế địa phương gần nhất. Người thân cần cung cấp cho bác sĩ đơn thuốc đang dùng, các thuốc đang dùng bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Nên làm gì nếu quên một liều

Trong trường hợp bạn quên một liều khi đang trong quá trình dùng thuốc hãy dùng càng sớm càng tốt(thông thường có thể uống thuốc cách 1-2 giờ so với giờ được bác sĩ yêu cầu).Tuy nhiên, nếu thời gian đã gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm đã quy định. Lưu ý không dùng gấp đôi liều lượng đã quy định.

Thận trọng, cảnh báo và lưu ý

Lưu ý trước khi dùng Thuốc Panadol extra

– Thiếu máu mạn tính. – Bệnh gan, thận nặng. – Nghiện rượu. – Phối hợp các chế phẩm khác chứa paracetamol có thể gây hiện tượng quá liều hoặc ngộ độc thuốc.

Lưu ý dùng Thuốc Panadol extra trong thời kỳ mang thai

Không biết rõ tác hại

Lưu ý dùng thuốc Thuốc Panadol extra trong thời kỳ cho con bú

Lưu ý chung trong thời kỳ cho con bú: Thuốc có thể truyền qua trẻ thông qua việc bú sữa mẹ. Tốt nhất là không nên hoặc hạn chế dùng thuốc trong thời kỳ cho con bú. Rất nhiều loại thuốc chưa xác định hết các tác động của thuốc trong thời kỳ này bà mẹ cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Xem danh sách thuốc cần lưu ý trong thời kỳ cho con bú

Tác dụng phụ

Các tác dụng phụ của Thuốc Panadol extra

Dùng liều cao kéo dài, có thể gây suy tế bào gan. nổi mẩn da & phản ứng dị ứng khác. Mất ngủ, mệt mỏi, bồn chồn, buồn nôn, ói, kích ứng dạ dày.

Các tác dụng phụ khác của Thuốc Panadol extra

Tương tác thuốc

Khi sử dụng cùng một lúc hai hoặc nhiều thuốc thường dễ xảy ra tương tác thuốc dẫn đến hiện tượng đối kháng hoặc hiệp đồng.

Tương tác Thuốc Panadol extra với thuốc khác

– Sử dụng paracetamol liều cao và dài ngày có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion, nhưng tương tác này không quan trọng về mặt lâm sàng. Vì vậy, paracetamol được ưu tiên dùng hơn salicylat đối với bệnh nhân đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion. – Uống rượu nhiều, lâu dài có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan. – Các thuốc gây cảm ứng men gan như thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturate, carbamazepin) có thể làm tăng tác hại của paracetamol đối với gan. Thông thường cần giảm liều paracetamol khi dùng kết hợp hai loại thuốc này, và người bệnh phải tự hạn chế dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. – Paracetamol có thể gây hạ sốt mạnh ở người bệnh khi dùng đồng thời với phenothiazin hoặc liệu pháp hạ nhiệt khác.

Tương tác Thuốc Panadol extra với thực phẩm, đồ uống

Khi sử dụng thuốc với các loại thực phẩm hoặc rượu, bia, thuốc lá… do trong các loại thực phẩm, đồ uống đó có chứa các hoạt chất khác nên có thể ảnh hưởng gây hiện tượng đối kháng hoặc hiệp đồng với thuốc. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ về việc dùng Thuốc Panadol extra cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Dược lý và cơ chế tác dụng

Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid.

Dược động học

Độ ổn định và bảo quản thuốc

Nên bảo quản Thuốc Panadol extra như thế nào

Bảo quản thuốc ở dưới 40 độ C, tốt nhất là 15 – 30 độ C, tránh để đông lạnh dung dịch hoặc dịch treo uống.

Lưu ý khác về bảo quản Thuốc Panadol extra

Lưu ý không để Thuốc Panadol extra ở tầm với của trẻ em, tránh xa thú nuôi. Trước khi dùng Thuốc Panadol extra, cần kiểm tra lại hạn sử dụng ghi trên vỏ sản phẩm, đặc biệt với những dược phẩm dự trữ tại nhà.

Giá bán và nơi bán

Thuốc Panadol extra giá bao nhiêu?

Giá bán Thuốc Panadol extra sẽ khác nhau ở các cơ sở kinh doanh thuốc. Liên hệ nhà thuốc, phòng khám, bệnh viện hoặc các cơ sở có giấy phép kinh doanh thuốc để cập nhật chính xác giá Thuốc Panadol extra.

Tham khảo giá Thuốc Panadol extra do doanh nghiệp xuất/doanh nghiệp đăng ký công bố:

Nơi bán Thuốc Panadol extra

Mua Thuốc Panadol extra ở đâu? Nếu bạn có giấy phép sử dụng thuốc hiện tại có thể mua thuốc online hoặc các nhà phân phối dược mỹ phẩm để mua sỉ Thuốc Panadol extra. Với cá nhân có thể mua online các thuốc không kê toa hoặc các thực phẩm chức năng…Để mua trực tiếp hãy đến các nhà thuốc tư nhân, nhà thuốc bệnh viện, nhà thuốc phòng khám hoặc các cơ sở được phép kinh doanh thuốc gần nhất.

Những Điều Cần Biết Về Thuốc Panadol Extra

Thành phần hoạt chất của thuốc Panadol Extra: Paracetamol 500 mg; Caffeine 65mg

Thuốc có cùng hoạt chất: ParaExtra.

Thuốc Panadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Panadol Extra có hiệu quả trong:

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

Chỉ dùng đường uống.

Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.

Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).

Không dùng quá liều chỉ định.

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hay bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẵn đoán là suy gan hoặc suy thận.

Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sĩ.

Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.

Để xa tầm tay trẻ em.

Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể.

Panadol Extra có thể làm ảnh hưởng đến thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ.

Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

6.2 Phụ nữ cho con bú

Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát tháy độc tính đáng kể.

Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu.

Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens Johnson.

Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất: co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các NSAID khác.

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, đến gặp bác sĩ hoặc bệnh viện địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Thuốc Panadol Extra có tác dụng xoa dịu các cơn đau, sử dụng trong các trường hợp đau đầu, đau cơ, đau họng… Tuy nhiên, bệnh nhân cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng và xử lí kịp thời nếu có các tác dụng phụ xảy ra.

Dược sĩ Trịnh Anh Thoa

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người trên: