Top 10 # Thuốc Paracetamol Giá Xem Nhiều Nhất, Mới Nhất 2/2023 # Top Trend | Visuantoancuaban.com

Paracetamol Lọ 200 Viên: Giá Bán Thuốc (03/2021)

Bảng giá Thuốc Paracetamol lọ 200 viên mới nhất tháng 03/2021: ✅ Giá kê khai/bán buôn dự kiến ✅ Giá bán online ✅ Giá bán tại nhà thuốc. Thông tin sản phẩm, tìm nơi mua thuốc Paracetamol (Việt Nam) chính hãng, giá tốt nhất. Đâu là các sản phẩm thay thế giá rẻ hơn phù hợp với nhu cầu?

Thông tin thuốc Paracetamol

Thuốc Paracetamol giá bao nhiêu?

Giá giá bán buôn Paracetamol lọ 200 viên dự kiến [1]

[1] Giá bán doanh nghiệp kê khai (hay giá bán buôn dự kiến) với cơ quản quản lý dược không phải là giá bán lẻ!

Giá bán Online thuốc Paracetamol lọ 200 viên [2]

Thuốc Paracetamol lọ 200 viên bán online giá bao nhiêu? – Cập nhật mới nhất tháng 03/2021 từ các website bán thuốc trực tuyến uy tín nhất

Bảng giá bán Thuốc Online

pharmacity.vn

Không kinh doanh

nhathuocankhang.com

Không kinh doanh

nhathuoclongchau.com

Không kinh doanh

Giá bán Paracetamol lọ 200 viên tại nhà thuốc

Giá bán Paracetamol khác nhau ở các nhà thuốc/tiệm thuốc. Gọi điện trước hoặc đến trực tiếp để có giá bán chính xác nhất! – Hà Nội: Nhà thuốc Phương Chính Gọi 1900 68 22 – Hồ Chí Minh: Nhà thuốc Long Châu Gọi 1800 6928 – Đà Nẵng: đang cập nhật – Cần Thơ: đang cập nhật – Hải Phòng: đang cập nhật

Tìm kiếm thuốc phù hợp với giá tốt nhất

Bạn có biết: Thuốc cùng công dụng, tác dụng nhưng có giá rất khác nhau. Thông thường thuốc gốc hay thuốc biệt dược gốc (Brand Name) có giá cao hơn các thuốc biệt dược (Generic Name). Thuốc nhập khẩu thường có giá cao hơn thuốc sản xuất trong nước.

Giabanthuoc.com đang phát triển các công cụ từ internet giúp tự động tìm thuốc phù hợp với nhu cầu và so sánh giá thuốc từ các cửa hàng bán online và nhà thuốc.

Những câu hỏi về Paracetamol:

Paracetamol là thuốc gì?

Giá bán Paracetamol lọ 200 viên khoảng bao nhiêu tiền?

Paracetamol là thuốc hay thực phẩm chức năng?

Paracetamol tác dụng gì? Liều dùng?

Nguồn tham khảo

Giá bán kê khai và kê khai lại

Drugbank.vn Dữ liệu thuốc

Dược thư quốc gia Việt Nam 2019

Luật dược Việt Nam 2016

Thông tin Wikipedia thể loại thuốc

Website thuốc online: nhathuocankhang, pharmacity…

Thuốc Paracetamol Kabi 1G Giá Bao Nhiêu??

Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?:

Tìm kiếm thuốc:

Nhiều người thắc mắc Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền? Bài viết hôm nay Báo thanh niên sẽ giải đáp điều này.

Thuốc chalme là thuốc gì?

Song long bổ tinh đơn có tác dụng gì?

Mục lục

1 Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

+ 1 Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì?

+ 2 Thành phần của thuốc:

+ 3 Liều dùng và cách dùng:

+ 4 Những người không nên dùng thuốc:

+ 5 Tác dụng phụ:

+ 6 Thuốc paracetamol kabi 1g giá bao nhiêu tiền?

Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì?

Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc giảm đau – hạ sốt có tác dụng:

– Điều trị chứng cảm – sốt – Hỗ trợ giảm đau nhẹ – vừa như đau răng, đau đầu, đau bụng, đau nhức cơ….

Thành phần của thuốc:

– Paracetamol…………1000mg/100ml – Tá dược vừa đủ chai dung dịch 100ml

Những người không nên dùng thuốc:

– mẫn cảm với thành phần của thuốc – Thiếu hụt G6PD, bệnh lý thiếu máu nhiều lần – Bệnh lý tim-gan-thận-phổi – Người già, suy gan thận, phụ nữ mang thai và cho con bú, lái xe, vận hành máy (cẩn thận)

Tác dụng phụ:

– Dị ứng, ngứa – Chóng mặt, mệt mỏi, tiêu chảy – Khó thở, khản tiếng

Thuốc paracetamol kabi 1g giá bao nhiêu tiền?

– Thuốc paracetamol kabi 1g có giá 40.000 / chai 100ml.

Loại thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt Số đăng ký: VD-19568-13 Đóng gói: Hộp 1 chai x 100ml Hoạt chất: Paracetamol 1000mg/100ml Tiêu chuẩn: CP2010 Tuổi thọ: 36 tháng Công ty sản xuất: Công ty cổ phần Fresenius Kabi Bidiphar Quốc gia sản xuất: Việt Nam Công ty đăng ký: Công ty cổ phần Fresenius Kabi Bidiphar Quốc gia đăng ký: Việt Nam

Qua bài viết Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì có tác dụng gì giá bao nhiêu tiền? của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.

Thuốc paracetamol kabi 1g là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc Paracetamol: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng &Amp; Giá Bán

Thuốc Paracetamol là gì?

Thuốc Paracetamol là Thuốc nhóm có thành phần Paracetamol 325mg. Thuốc sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm lưu hành ở Việt Nam và được đăng ký với SĐK VD-16795-12.

– Tên dược phẩm: Paracetamol

– Phân loại: Thuốc

– Số đăng ký: VD-16795-12

– Doanh nghiệp sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm

– Doanh nghiệp đăng ký: Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm

Thành phần

Thuốc Paracetamol có chứa thành phần chính là Paracetamol 325mg các hoạt chất khác và tá dược vừa đủ hàm lượng thuốc nhà cung sản xuất cung cấp.

Dạng thuốc và hàm lượng

– Dạng bào chế: Viên

– Đóng gói: Hộp 10 vỉ PVC/Al x 10 viên nén, hộp 1 lọ 1000 viên nén

– Hàm lượng:

Cần xem kỹ dạng thuốc và hàm lượng ghi trên bao bì sản phẩm hoặc trong tờ hướng dẫn sử dụng để biết thông tin chính xác dạng thuốc và hàm lượng trong sản phẩm.

Tác dụng

Thuốc Paracetamol có tác dụng gì?

Xem thông tin tác dụng của Thuốc Paracetamol được quy định ở mục tác dụng, công dụng trong tờ hướng dẫn sử dụng Thuốc.

Tác dụng, công dụng Thuốc Paracetamol trong trường hợp khác

Mỗi loại dược phẩm sản xuất đều có tác dụng chính để điều trị một số bệnh lý hay tình trạng cụ thể. Chính gì vậy chỉ sử dụng Thuốc Paracetamol để điều trị các bênh lý hay tình trạng được quy định trong hướng dẫn sử dụng. Mặc dù Thuốc Paracetamol có thể có một số tác dụng khác không được liệt kê trên nhãn đã được phê duyệt bạn chỉ sử dụng Thuốc này để điều trị một số bệnh lý khác khi có chỉ định của bác sĩ.

Chỉ định

Đối tượng sử dụng Thuốc Paracetamol (dùng trong trường hợp nào)

Dùng Thuốc Paracetamol trong trường hợp nào? Đọc kỹ thông tin chỉ định Thuốc Thuốc Paracetamol trong tờ hướng dẫn sử dụng

Chống chỉ định

Đối tượng không được dùng Thuốc Paracetamol

Không được dùng Thuốc Paracetamol trong trường hợp nào? Đọc kỹ thông tin chống chỉ định Thuốc Thuốc Paracetamol trong tờ hướng dẫn sử dụng

Liều lượng và cách dùng

Cách dùng Thuốc Paracetamol

Mỗi loại thuốc, dược phẩm sản xuất theo dạng khác nhau và có cách dùng khác nhau theo đường dùng. Các đường dùng thuốc thông thường phân theo dạng thuốc là: thuốc uống, thuốc tiêm, thuốc dùng ngoài và thuốc đặt. Đọc kỹ hướng dẫn cách dùng Thuốc Paracetamol ghi trên từ hướng dẫn sử dụng thuốc, không tự ý sử dụng thuốc theo đường dùng khác không ghi trên tờ hướng dẫn sử dụng Thuốc Paracetamol.

Liều lượng dùng Thuốc Paracetamol

Nên nhớ rằng có rất nhiều yếu tố để quy định về liều lượng dùng thuốc. Thông thường sẽ phụ thuộc vào tình trạng, dạng thuốc và đối tượng sử dụng. Hãy luôn tuân thủ liều dùng được quy định trên tờ hướng dẫn sử dụng và theo chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ.

Liều dùng Thuốc Paracetamol cho người lớn

Các quy định về liều dùng thuốc thường nhằm hướng dẫn cho đối tượng người lớn theo đường uống. Liều dùng các đường khác được quy định trong tờ hướng dẫn sử dụng. Không được tự ý thay đổi liều dùng thuốc khi chưa có ý kiến của bác sĩ, dược sĩ.

Liều dùng Thuốc Paracetamol cho cho trẻ em

Các khác biệt của trẻ em so với người lớn như dược động học, dược lực học, tác dụng phụ… đặc biệt trẻ em là đối tượng không được phép đem vào thử nghiệm lâm sàng trước khi cấp phép lưu hành thuốc mới. Chính vì vậy dùng thuốc cho đối tượng trẻ em này cần rất cẩn trọng ngay cả với những thuốc chưa được cảnh báo.

Quá liều, quên liều, khẩn cấp

Xử lý trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều

Trong các trường hợp khẩn cấp hoặc dùng quá liều có biểu hiện nguy hiểm cần gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến Cơ sở Y tế địa phương gần nhất. Người thân cần cung cấp cho bác sĩ đơn thuốc đang dùng, các thuốc đang dùng bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Nên làm gì nếu quên một liều

Trong trường hợp bạn quên một liều khi đang trong quá trình dùng thuốc hãy dùng càng sớm càng tốt(thông thường có thể uống thuốc cách 1-2 giờ so với giờ được bác sĩ yêu cầu).Tuy nhiên, nếu thời gian đã gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm đã quy định. Lưu ý không dùng gấp đôi liều lượng đã quy định.

Thận trọng, cảnh báo và lưu ý

Lưu ý trước khi dùng Thuốc Paracetamol

Sử dụng thuốc theo đúng toa hướng dẫn của bác sĩ. Không sử dụng thuốc nếu dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc hoặc có cảnh báo từ bác sĩ hoặc dược sĩ. Cẩn trọng sử dụng cho trẻ em, phụ nữ có thai, cho con bú hoặc vận hành máy móc.

Lưu ý dùng Thuốc Paracetamol trong thời kỳ mang thai

Lưu ý chung trong thời kỳ mang thai: Thuốc được sử dụng trong thời kỳ thai nghén có thể gây tác dụng xấu(sảy thai, quái thai, dị tật thai nhi…) đến bất cứ giai đoạn phát triển nào của thai kỳ, đặc biệt là ba tháng đầu. Chính vì vậy tốt nhất là không nên dùng thuốc đối với phụ nữ có thai. Trong trường hợp bắt buộc phải dùng, cần tham khảo kỹ ý kiến của bác sĩ, dược sĩ trước khi quyết định.

Xem danh sách thuốc cần lưu ý trong thời kỳ mang thai

Lưu ý dùng thuốc Thuốc Paracetamol trong thời kỳ cho con bú

Lưu ý chung trong thời kỳ cho con bú: Thuốc có thể truyền qua trẻ thông qua việc bú sữa mẹ. Tốt nhất là không nên hoặc hạn chế dùng thuốc trong thời kỳ cho con bú. Rất nhiều loại thuốc chưa xác định hết các tác động của thuốc trong thời kỳ này bà mẹ cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Xem danh sách thuốc cần lưu ý trong thời kỳ cho con bú

Tác dụng phụ

Các tác dụng phụ của Thuốc Paracetamol

Các tác dụng phụ khác của Thuốc Paracetamol

Tương tác thuốc

Khi sử dụng cùng một lúc hai hoặc nhiều thuốc thường dễ xảy ra tương tác thuốc dẫn đến hiện tượng đối kháng hoặc hiệp đồng.

Tương tác Thuốc Paracetamol với thuốc khác

Thuốc Paracetamol có thể tương tác với những loại thuốc nào? Dành cho chuyên gia hoặc những người có kiến thức chuyên môn. Không tự ý nghiên cứu và áp dụng khi chưa có kiến thức chuyên môn

Tương tác Thuốc Paracetamol với thực phẩm, đồ uống

Khi sử dụng thuốc với các loại thực phẩm hoặc rượu, bia, thuốc lá… do trong các loại thực phẩm, đồ uống đó có chứa các hoạt chất khác nên có thể ảnh hưởng gây hiện tượng đối kháng hoặc hiệp đồng với thuốc. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ về việc dùng Thuốc Paracetamol cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Dược lý và cơ chế tác dụng

Nội dung về dược lý và cơ chế tác dụng của Thuốc Paracetamolchỉ dành cho chuyên gia hoặc những người có kiến thức chuyên môn. Không tự ý nghiên cứu và áp dụng nếu không có kiến thức chuyên môn

Dược động học

Thông tin dược động học Thuốc Paracetamol chỉ dành cho chuyên gia hoặc những người có kiến thức chuyên môn. Không tự ý nghiên cứu và áp dụng nếu không có kiến thức chuyên môn

Độ ổn định và bảo quản thuốc

Nên bảo quản Thuốc Paracetamol như thế nào

Nồng độ, hàm lượng, hoạt chất thuốc bị ảnh hưởng nếu bảo thuốc không tốt hoặc khi quá hạn sử dụng dẫn đến nguy hại khi sử dụng. Đọc kỹ thông tin bảo quản và hạn sử dụng thuốc được ghi trên vỏ sản phẩm và tờ hướng dẫn sử dụng thuốc. Thông thường các thuốc được bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và ánh sáng. Khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng nên tham khảo với bác sĩ, dược sĩ hoặc đơn vị xử lý rác để có cách tiêu hủy thuốc an toàn. Không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu.

Lưu ý khác về bảo quản Thuốc Paracetamol

Lưu ý không để Thuốc Paracetamol ở tầm với của trẻ em, tránh xa thú nuôi. Trước khi dùng Thuốc Paracetamol, cần kiểm tra lại hạn sử dụng ghi trên vỏ sản phẩm, đặc biệt với những dược phẩm dự trữ tại nhà.

Giá bán và nơi bán

Thuốc Paracetamol giá bao nhiêu?

Giá bán Thuốc Paracetamol sẽ khác nhau ở các cơ sở kinh doanh thuốc. Liên hệ nhà thuốc, phòng khám, bệnh viện hoặc các cơ sở có giấy phép kinh doanh thuốc để cập nhật chính xác giá Thuốc Paracetamol.

Tham khảo giá Thuốc Paracetamol do doanh nghiệp xuất/doanh nghiệp đăng ký công bố:

Nơi bán Thuốc Paracetamol

Mua Thuốc Paracetamol ở đâu? Nếu bạn có giấy phép sử dụng thuốc hiện tại có thể mua thuốc online hoặc các nhà phân phối dược mỹ phẩm để mua sỉ Thuốc Paracetamol. Với cá nhân có thể mua online các thuốc không kê toa hoặc các thực phẩm chức năng…Để mua trực tiếp hãy đến các nhà thuốc tư nhân, nhà thuốc bệnh viện, nhà thuốc phòng khám hoặc các cơ sở được phép kinh doanh thuốc gần nhất.

Thuốc Cảm Cúm Paracetamol + Phenylephrine

Hoạt chất : Paracetamol + Phenylephrine Thuốc giảm đau hạ sốt dạng kết hợp.

Mã ATC (Anatomical Therapeutic Chemical): N02BE01 , R01BA53.

Brand name: Decolgen ND.

Generic : Paracetamol + Phenylephrine

2. Dạng bào chế – Hàm lượng: Dạng thuốc và hàm lượng

Viên nén Paracetamol (acetaminophen) 500mg, Phenylephrine Hydrochloride 10mg.

► Kịch Bản: PharmogTeam

► Youtube: https://www.youtube.com/c/pharmog

► Facebook: https://www.facebook.com/pharmog/

► Group : Hội những người mê dược lý

► Instagram : https://www.instagram.com/pharmogvn/

► Website: pharmog.com

4. Ứng dụng lâm sàng: 4.1. Chỉ định:

Điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cảm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên.

4.2. Liều dùng – Cách dùng:

Cách dùng : Dùng uống.

Liều dùng:

(Uống 3 hay 4 lần một ngày)

Tính theo Paracetamol:

Người lớn: 500 – 1000 mg/lần.

Trẻ em: 2 – 6 tuổi: 250 mg/lần, 7 – 12 tuổi: 250 – 1000 mg/lần.

Không khuyến cáo dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi.

Hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.

4.3. Chống chỉ định:

Nhạy cảm với các thành phần của thuốc. Nghiện rượu. Suy gan hay thận nặng. Viêm gan tiến triển do virus.

Paracetamol: người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Phenylephrine: không được dùng thuốc khi không có hướng dẫn của bác sĩ trong các trường hợp sau: bệnh tuyến giáp, đái tháo đường, cao huyết áp và các bệnh tim mạch khác, khó tiểu do phì đại tiền liệt tuyến.

4.4 Thận trọng: Paracetamol (acetaminophen):

Cần thận trọng khi dùng paracetamol (acetaminophen) trong các trường hợp sau: bệnh phenylceton niệu, bệnh nhân đang sử dụng thuốc kháng đông uống, bệnh nhân đang uống rượu trong thời gian dài, suy thận nặng.

Paracetamol (acetaminophen) tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát, sần ngứa và mày đay. Các phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất P -aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

Thận trọng với người suy giảm chức năng gan hoặc thận.

Phenylephrine:

Bệnh nhân nên ngưng thuốc có chứa phenylephrine và cần tư vấn với bác sĩ nếu triệu chứng kéo dài hơn 7 ngày; hay có các triệu chứng kèm theo như sốt cao, xuất hiện triệu chứng bồn chồn, chóng mặt, mất ngủ. Bệnh nhân cũng không nên dùng thuốc có chứa phenylephrine khi đang được điều trị hay vừa chấm dứt điều trị (trong 2 tuần) với thuốc ức chế MAO.

Tác động của thuốc trên người lái xe và vận hành máy móc.

Cần thận trọng khi sử dụng cho các đối tượng lái xe và vận hành máy móc.

4.5 Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú: Xếp hạng cảnh báo

AU TGA pregnancy category: NA

US FDA pregnancy category: NA

Thời kỳ mang thai:

Sử dụng phenylephrine cho bệnh nhân ở giai đoạn cuối thai kỳ hay đang chuyển dạ có thể gây thiếu oxy và làm chậm nhịp tim cho thai nhi do tăng co bóp cơ tử cung và giảm tưới máu tử cung.

Thời kỳ cho con bú:

Phenylephrine không thấy xuất hiện trong sữa mẹ, tuy nhiên nên cẩn trọng khi dùng cho phụ nữ cho con bú.

4.6 Tác dụng không mong muốn (ADR): Paracetamol (acetaminophen):

Ít gặp: ban da, loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận. Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Phenylephrine:

Phenylephrine có thể gây bồn chồn, lo lắng, căng thẳng, suy nhược, chóng mặt, đau ngực, run, suy hô hấp, tím tái, phản ứng dựng lông.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc. 4.7 Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Ngừng sử dụng thuốc. Với các phản ứng bất lợi nhẹ, thường chỉ cần ngừng thuốc. Trường hợp mẫn cảm nặng hoặc phản ứng dị ứng, cần tiến hành điều trị hỗ trợ (giữ thoáng khí và dùng epinephrin, thở oxygen, dùng kháng histamin, corticoid…).

4.8 Tương tác với các thuốc khác:

Uống dài ngày liều cao paracetamol (acetaminophen) làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc chống đông (như coumarin, dẫn chất indandion).

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol (acetaminophen).

4.9 Quá liều và xử trí:

Ngộ độc paracetamol (acetaminophen) có thể do dùng 1 liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (ví dụ 7.5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất dó quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt trong vòng 2 – 4 ngày sau khi uống liều độc của thuốc. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày; acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu được bắt đầu trong vòng 10 – 12 giờ sau khi uống quá liều; tuy nhiên acetylcystein vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Dùng quá liều phenylephrine làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, bồn chồn. Nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Khi xảy ra quá liều, biện pháp gây nôn và/hoặc súc rửa dạ dày nên được thực hiện càng sớm càng tốt. Trong trường hợp tăng huyết áp đáng kể có thể dùng thuốc chẹn α-adrenergic như phentolamine.

5. Cơ chế tác dụng của thuốc : 5.1. Dược lực học:

Giảm nhức đầu, đau, sốt.

Giảm nghẹt mũi, sổ mũi.

Không gây buồn ngủ.

Nhờ các tác dụng dược lý sau đây:

Paracetamol (acetaminophen) – thuốc giảm đau, hạ sốt không gây nghiện. Thuốc làm tăng ngưỡng chịu đau, kiểm soát chứng nhức đầu, đau cơ, đau khớp, và các tình trạng khó chịu thường đi kèm với cảm.

Phenylephrine – tác động trực tiếp trên các thụ thể α-adrenergic trên niêm mạc đường hô hấp đưa đến tác động co mạch làm co niêm mạc mũi đang bị trương phồng, giảm phù nề, sung huyết mô, sung huyết mũi và làm tăng thông khí qua mũi, đặc biệt ở các vùng mà thuốc xịt, thuốc nhỏ giọt hoặc các dạng thuốc tác dụng tại chỗ không thể vào đến được.

Cơ chế tác dụng:

Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương.

Cơ chế tác dụng a-adrenergic của phenylephrin là do ức chế sản xuất AMP vòng (cAMP: cyclic adenosin -3′, 5′-monophosphat) thông qua ức chế enzym adenyl cyclase, trong khi tác dụng β-adrenergic là do kích thích hoạt tính adenyl cyclase. Phenylephrin cũng có tác dụng gián tiếp do giải phóng norepinephrin từ các nang chứa vào tuần hoàn. Thuốc có thế gây quen thuốc nhanh, tức là tác dụng giảm đi khi dùng lặp lại nhiều lần, nhưng nhà sản xuất cho là không gây quen thuốc nhanh.

[XEM TẠI ĐÂY] 5.2. Dược động học:

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1.25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan thành N – acetyl – benzoquinonimin và được thải trừ qua thận.

Phenylephrin hấp thu rất thất thường qua đường tiêu hóa do bị chuyến hóa ngay trên đường tiêu hóa thông qua enzym MAO, nên sinh khả dụng của thuốc chỉ đạt < 38%. Phenylephrin bị chuyển hóa ở gan và ruột nhờ enzym monoaminoxidase (MAO) nhờ phản ứng oxy hóa khử amin và phản ứng liên hợp với acid glucuronic. Thuốc được thải trừ qua thận chủ yếu ở dạng chưa bị chuyển hóa. Nửa đời thải trừ t/2 a khoảng 5 phút và t/2 p khoảng 2 – 3 giờ.

5.3 Giải thích:

Chưa có thông tin. Đang cập nhật.

5.4 Thay thế thuốc :

Chưa có thông tin. Đang cập nhật.

6.2. Tương kỵ :

Không áp dụng.

6.3. Bảo quản:

Nơi khô, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.

6.4. Thông tin khác :

Không có.

Hoặc HDSD Thuốc.